bannera1 bannera1 bannera1
[เปิดหมดทุกขั้นตอน!!!] แจกสูตรแซนด์วิช สำหรับทำขาย พร้อมภาพวิธีการทำ + ราคาวัตถุดิบอุปกรณ์

[เปิดหมดทุกขั้นตอน!!!] แจกสูตรแซนด์วิช สำหรับทำขาย พร้อมภาพวิธีการทำ + ราคาวัตถุดิบอุปกรณ์

[เปิดหมดทุกขั้นตอน!!!] แจกสูตรแซนด์วิช สำหรับทำขาย พร้อมภาพวิธีการทำ + ราคาวัตถุดิบอุปกรณ์

    มาอีกแล้วครับ  สำหรับสูตรการค้า ประเภทอาหารทำง่าย-ขายคล่อง กับ “แซนด์วิชหลากหลายไส้” ของคุณพิม ที่มาบอกทุกขั้นตอนอย่างละเอียด ตั้งแต่การเลือกซื้อวัตถุดิบ จนไปถึงการใช้อุปกรณ์ต่างๆ  เป็นสูตรที่คุณพิมทำขายมาแล้วครับ  ใครที่กำลังหาอาชีพเสริม ที่ทำได้ง่ายมาก ลองไปดูกันเลยครับ

มาเริ่มกันเลยจ้า วันนี้จะแสดงวิธีทำแบบละเอียด 2 ไส้นะคะ
1.แซนด์วิชทูน่าสลัด
2.แซนด์วิชหมูหยองพริกเผา

อันดับแรก

เราต้องเตรียมไส้ทูน่าก่อนค่ะ หลักๆเลย (วัตถุดิบต่างๆจะบอกรายละเอียด+ราคา หลังวิธีทำจ้า)
ภาชนะที่ใช้ผสม แนะนำให้เป็นแบบที่เข้าไมโครเวฟได้นะคะ หากผสมเสร็จแล้วเวลาแช่ตู้เย็น เตรียมนำมาใช้อีกรอบจะต้องอุ่นเวฟค่ะ ปริมาณสามารถปรับเพิ่มลดได้ตามความเหมาะสม

 

มาดูส่วนของผักต่อค่ะ วันนี้ใช้ผักที่มีในบ้าน ปกติทำขายใช้ผักกาดหอม และมะเขือเทศ ควักไส้ออกก่อนนะคะ แล้วหั่นยาว

ในส่วนของขนมปังววันนี้เลือกใช้ของฟาร์มเฮ้าส์แบบโฮลวีต (ปกติจะไม่ตัดขอบหากเป็นโฮลวีตเพราะค่อนข้างเนื้อนิ่ม) แต่จะทดลองตัดให้ดู1ด้านค่ะ

อุปกรณ์ที่จำเป็นคือ มีดหั่นขนมปังโดยเฉพาะค่ะ เขียงที่ใช้ต้องแห้งนะคะ และลองสังเกตดูว่า รอยหน้าตัดในการใช้มีดหั่นขนมปัง เนื้อขนมปังจะไม่เละ ทำให้หน้าแซนด์วิชเวลาโชว์ยังคงสวยงามจ้า


Advertisements

เตรียมของครบแล้วมารวมร่างค่ะ

เสร็จ แล้วค่า เวลาหั่นออกมาเห็นมั้ยคะ ไส้จะดูน่าทาน ไม่เละ หากนำใส่กล่องให้จับหัว และท้ายค่อยๆใส่ค่ะ เราสามารถจัดหน้าตาให้ดีได้ ลองวางแผนดูค่ะ

ไส้ที่ 2 จ้า “หมูหยองพริกเผา” ง่ายๆ ไม่ต้องเตรียมไส้ให้ยุ่งยาก
น้ำพริก เผาที่บ้านมียี่ห้อนี้ค่ะ กระปุกเล็กๆสำหรับทำทาน เห็นมั้ยคะว่าแทบจะไม่มีน้ำมันพริกเผาเลย เราเอามาทาขนมปังจะไม่เน้นพริกมากนะคะ เนื่องจากจะทำให้เผ็ดไปไม่เหมาะสำหรับอาหารเบาๆ “น้ำมันพริกเผาแบบเติม” จึงจำเป็นต้องมีส่วนร่วม อันนี้ใช้เท่าที่มีก่อนนะคะ ทาเฉียงๆไว้

พริกเผาต้องทาทั้งบนและล่างเลยนะคะ เพื่อให้เวลาตัดออกมาดูสวยทั้ง 2 ด้าน
หมูหยองใส่พอประมาณพอน้า ใส่เยอะเค็มจ้า

 

เสร็จแล้วว ค่อยๆตัดเหมือนเดิม เครื่องเต็ม แน่นๆ ทำกินง่ายมาก ยิ่งมีอุปกรณ์เตรียมไว้ ยิ่งสะดวกจ้า


Advertisements

ต่อมาเป็น ราคาพร้อมวัตถุดิบอุปกรณ์ที่ใช้ค่ะ (อ้างอิง ณ วันที่ 14/01/2559 จากแมคโคร)

1. มายองเนส 1000 กรัม ราคา 65 -75 บาท ไม่ชัวร์ค่ะนานแล้ว (ซื้อที่ตลาดนานาเจริญ จ.ปทุมธานีค่ะ) เคยให้ญาติต่างจังหวัดหาซื้อแต่ไม่มี  น่าจะขึ้นอยู่กับแต่ละที่ แนะนำให้หายี่ห้ออื่นได้ค่ะ ที่เราสามารถหาซื้อสะดวก ลองชิมดูให้กลมกล่อมนิดๆ

แบรนด์ที่หาซื้อได้ทั่วไปค่ะ ราคาจะถูกกว่า อร่อยเหมือนกันค่ะ ของ Best Foods ราคา 54 บาทเท่านั้นเองจ้า

2.ทูน่า ใช้ได้ทั้งน้ำเกลือ และน้ำมันค่ะ อันนี้ราคาถูกสุด เหมาะสำหรับทำขาย มี 2 ขนาดด้วยกัน

3.น้ำพริกเผา อร่อยทั้งสาม ยี่ห้อค่ะ (เรียงตามราคาให้)ส่วนน้ำมันพริกเผาซื้อแบบถุงเติมมาหากระปุกใส่เอาเอง ใช้ได้นานมาก
แต่วันนี้เดินๆเพิ่งจะเห็นว่ามีแบบสำหรับทาแซนด์วิชด้วย แต่ไม่เคยลอง ยังไงใครต้องการความสะดวกลองใช้ดูได้น้า

แต่วันนี้เดินๆ เพิ่งจะเห็นว่ามีแบบสำหรับทาแซนด์วิชด้วย แต่ไม่เคยลอง ยังไงใครต้องการความสะดวกลองใช้ดูได้น้า

4.) หมูหยอง หวานมัน ทานอร่อย ไม่แพงมากค่ะ ใช้ได้นาน แนะนำให้แบ่งใส่กระปุกเล็กๆจะได้กรอบจ้า

5.) แฮม ราคาค่อนข้างสูง อันนี้เหมาะทั้งทำทานและขายเลยค่ะ 1 แผ่นใช้ได้ 3 คู่  (ถ้าทำทานเอง คู่ละ 1 แผ่นก็ได้จ้า)

6.) ปูอัด ซื้อแบบแพคแบบนี้จะถูกหน่อยค่ะ มีทั้งแบบแช่แข็งและไม่แช่ ราคาประมาณนี้

7. ชีส ของโปรดใครหลายๆคน เหมาะสำหรับทำทานเองมากกว่าขาย เพราะราคาค่อนข้างสูง (หรือบ้าขายตามเราก็ได้ อิอิ)

8. ไข่ไก่ ใช้เบอร์เล็กที่สุด ตอนขายคือซื้อเป็นแผงมาเก็บไว้เลย หารออกมาค่อนข้างถูก

9.เมื่อมีไข่ ก็ต้องมีที่ทอดไข่ ตอนซื้อเอาอันที่ เล็กๆหน่อยนะคะ ไม่งั้นใหญ่เกินขนมปังค่ะ
อันนี้ 42 บาทเท่านั้น หรือจะหาซื้อตามไดโซะ 60 บาทก็ได้จ้า

10. ออริกาโน่ ตามห้างสรรพสินค้าทั่วไปเลยจ้า 33.50 บาทเท่านั้น ซื้อขนาดเล็กพอ เราแค่เอามาเพิ่มกลิ่นให้หอม

11. ไส้สตรอเบอร์รี่ ขวัญใจเด็กๆ ถ้าทำขายแนะนำให้ขายถูกกว่าไส้อื่นค่ะ เพราะกำไรเหลือล้น
ราคา 32-35 บาทเท่านั้นค่ะ
ถ้าอยากเพิ่มเนื้อสัมผัสซื้อเป็นแบบนี้ดีกว่าค่ะ

ถ้าอยากเพิ่มเนื้อสัมผัสซื้อเป็นแบบนี้ดีกว่าค่ะ

12.) ผักถ้าซื้อตามร้านส่งจะถูกหน่อย ถ้าขายน้อยๆไม่เยอะ ซื้อที่ตลาดพอเลือกสวยๆ แช่เย็นไว้

13.) ขนมปัง ซื้อง่ายสุดก็คงเป็นฟาร์มเฮ้าส์ แถมยังนุ่ม เนื้อไม่แข็งด้วยค่ะ เป็นราคาแพคเล็กแพคใหญ่นะคะ ต่างกัน 1 บาทเท่านั้น แนะนำซื้อแพ็คใหญ่ดีกว่า ครบคู่จ้า (9 คู่)
– แบบธรรมดา คู่ละ 3.60 บาท
– แบบโฮลวีต คู่ละ 4.11 บาท

14.มีดหั่นขนมปัง อันนี้ไม่แน่ใจมีทุกห้างมั้ย หากมีราคาประมาณนี้ค่ะ

15.กล่องใส่แซนด์วิช คือวันนี้ไปดูตกใจและดีใจ คือราคาเบามาก ! 145 บาท (100ใบ) ตกใบละ 1.45 เท่านั้นค่ะ (เมื่อก่อนซื้อแพงกว่านี้)

บอกหมดแล้ว ทุ่มเทสุดความสามารถเลยจ้า บางสิ่งบางอย่าง ลองไปปรับดูให้เข้ากับตัวเองดูนะคะ
อันไหนหาซื้อง่าย หาซื้อยากกว่า บางทีไม่จำเป็นต้องยีห้อเดียวกันก็ได้ค่ะ

รวมๆแล้วถ้าคิดคร่าวๆเผื่อๆจริง ต้นทุนต่อ 1 ชิ้นไม่น่าเกิน 8 บาทค่ะ (ยกเว้นแฮมชีส)
ซื้อเป็นลู่ทางที่ดี ขาย 15-20 บาทกำไรกำลังดี ลองหาทำเลการขายหน้าโรงเรียน ฝากร้านกาแฟ
และแนะนำขายช่วงเวลาเร่งด่วนนะคะ ดังนั้นช่วงเช้าดีที่สุดจ้า
“ถ้าเรากินอร่อย ลูกค้าก็ต้องอร่อยเช่นกันค่ะ” ถ้าทำขายอยากให้นึกถึงไว้น้า

ส่วนใครที่ทำทานเองที่บ้าน ไว้กินตอนเช้า หรือไปกินที่ทำงาน เต็มที่เลยจ้า
เครื่องเน้นๆ วัตถุดิบเต็มที่ ทำทานอิ่มกว่าซื้อทานแน่นอน

หากชอบและถูกใจ ก็กดแชร์แบ่งปันกันไปน้า ^^ มีเรื่องสอบถามเพิ่มเติมได้เต็มที่ค่ะ

ขอขอบคุณ คุณ Pimorich
ที่มาจาก http://pantip.com/topic/34660251

copyright

Leave a comment

E-mail ของคุณจะไม่แสดงขึ้นมาก.

*

กรอกเป็นตัวเลข * Time limit is exhausted. Please reload the CAPTCHA.